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Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na 
Watu imemtunukia Tuzo ya Heshima 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa kutambua mchango wake katika 
kutetea, kulinda na kuimarisha haki za 
binadamu katika ngazi ya kitaifa, kikanda na 
kimataifa.

Tuzo hiyo imepokelewa na Waziri wa Katiba 
na Sheria, Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
kwa niaba ya Mhe. Rais Samia wakati wa 
kilele cha maadhimisho ya Siku ya Haki za 
Binadamu Afrika na maadhimisho ya miaka 
20 ya Itifaki ya Maputo kuhusu Haki za 
Wanawake yaliyofanyika Jijini Arusha tarehe 
21 Oktoba, 2023.

Akieleza sababu za kumtunuku Mhe. Rais 
Dkt. Samia tuzo hiyo, Makamu Mwenyekiti 
wa Tume hiyo, Mhe. Janet Ratatouille 
Sallah-Njie amesema Mhe. Rais Dkt. Samia 
amekuwa kiongozi wa mfano Barani Afrika 
katika kusimamia na kuimarisha haki za 
binadamu kuanzia ngazi ya kitaifa, kikanda 
na kimataifa.

Amesema Mhe. Rais Samia amefanikiwa 
kusimamia haki za binadamu kwa 
kuimarisha usawa wa kijinsia nchini, 
kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya 
na elimu kwa wasichana, kuwawezesha 
wanawake kiuchumi, kupambana na ukatili 
wa kijinsia, kuimarisha demokrasia na 
maridhiano, uhuru wa kutoa maoni na uhuru 
wa Vyombo vya Habari.

Ameongeza kusema ni bahati ya pekee kwa 
Afrika kuadhimisha miaka 20 ya Itifaki ya 
Maputo ya Haki za Wanawake kwenye ardhi 
ambayo Rais wake ndiye mwanamke pekee 
mwenye wadhifa huo wa juu barani humo.

“Hakuna namna bora ya 
kusherehekea miaka 20 ya Itifaki ya 
Maputo ya Haki za Wanawake zaidi 
ya kusherehekea hapa Tanzania 
ambapo Kiongozi wa nchi ndiye Rais 
pekee mwanamke barani Afrika. 
Tuna kila sababu ya kumtunuku tuzo 
hii siyo tu kwa sababu ni mwanamke 
bali pia ni kutokana na hatua kubwa 
za maendeleo alizopiga na mchango 
wake kwenye masuala ya haki za 
binadamu nchini kwake na kwenye 
medani za kimataifa,” amesisitiza 
Mhe. Sallah-Njie

Amesema nafasi ya Rais Samia ambaye 
anasimama kama balozi wa usawa wa 
kijinsia duniani ni chachu na mfano wa 
kuigwa kwa wanawake na wasichana wa 
Afrika katika kuwahamasisha na kuwatia 
moyo katika kufanyia kazi ndoto zao kwa 
kushinda vikwazo mbalimbali na kwamba 
wana uwezo wa kushika nafasi kubwa na za 
juu za uongozi.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo hiyo, 
Mhe. Balozi Dkt. Chana ameishukuru Tume 
hiyo kwa kumtunuku tuzo Mhe. Rais Dkt. 
Samia na kumwelezea Mhe. Rais kama 
mwanamke kiongozi shujaa, mtetezi wa haki 
za binadamu na watu, mchapakazi na mtoto 
wa Afrika ambaye ni mwelewa na ameleta 
maendeleo nchini.

Amesema katika kipindi cha Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mhe. Rais Dkt. 
Samia kumekuwa na kasi kubwa katika 
kuleta maendeleo na kuwezesha mifumo ya 
upatikanaji haki kwenye Nyanja mbalimbali 
ikiwemo utoaji wa haki huru, uhuru wa  
kujieleza, uhuru wa kuabudu, uhakika wa 
chakula, kuwawezesha vijana kujiajiri, 
uwezeshaji wanawake na kuanzishwa kwa 
mpango wa msaada wa kisheria wa Dkt. 
Samia. 
Pia amesema katika kipindi hiki cha Awamu 
ya Sita ya Mhe. Dkt. Samia idadi ya wanawake 
katika vyombo vya utoaji maamuzi ikiwemo 
Mahakama, Bunge na Serikalini kwa ujumla 
imeongezeka.

“Mhe. Dkt. Samia mara baada ya kuingia 
madarakani alianzisha falsafa ya R4 kwa 
maana ya maridhiano na upatanishi, 
ustahimilivu, mageuzi na ujenzi mpya. 
Utaratibu wenye lengo la kustawisha na 
kudumisha amani, umoja, undugu na 
maridhiano kwa wananchi ili kuchocea 
maendeleo,” amesema Mhe. Balozi Chana.

Mama Samia 
apewa Tuzo 
na ACHPR
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Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akielekea kupokea tuzo 
kwa niaba ya Mhe. Rais Samia wakati wa kilele cha maadhimisho ya Siku ya Haki za 
Binadamu Afrika na maadhimisho ya miaka 20 ya Itifaki ya Maputo.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akitoa hotuba ya shukrani 
baada ya kupokea tuzo kwa niaba ya Mhe. Rais Samia wakati wa kilele cha 
maadhimisho ya Siku ya Haki za Binadamu Afrika na maadhimisho ya miaka 20 ya 
Itifaki ya Maputo.

Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu (kulia), Mhe. Janet Ratatouille Sallah-Njie 
akimkabidhi Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana tuzo kwa niaba ya Mhe. Rais Samia.

Na Lusajo Mwakabuku & 
Rosemary Mlale - Arusha 
– Arusha. 



Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria 
Bi. Mary Makondo amezitaka Taasisi za 
Serikali na Sekta Binafsi kuweka mazingira 
ya kuzuia rushwa, kuepuka na kutokomeza 
vitendo vya rushwa nchini ili kuliwezesha 
taifa kufikia malengo mbalimbali iliyojiwekea 
katika kuleta maendeleo nchini.

Bi. Makondo ameyasema hayo alipokuwa 
akihutubia kwenye Jukwaa la Kitaifa la 
Wadau wa juhudi dhidi ya rushwa tarehe 
04 Desemba, 2023 Jijini Dodoma lililo 
hudhuriwa na Wadau kutoka Serikalini, 
Sekta Binafsi na Viongozi wa Dini ikiwa ni 
sehemu ya Maadhimisho ya Siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu nchini. Siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu nchini Tanzania ni 
jumuisho ya siku mbili za Kimataifa ambazo 
ni siku ya Kupambana na Rushwa na Siku ya 
Haki za Binadamu.

“Sote tunaelewa  rushwa ni adui mkubwa 
wa maendeleo, nchi ikitawaliwa na rushwa 
taifa haliwezi kufikia malengo ililojiwekea 
katika nyanja mbalimbali. Aidha, rushwa 
inakiuka haki za binadamu kwa kuwa ulaji 
rushwa unapokonya haki za binadamu 
na kusababisha huduma mbalimbali 
kutowafikia wananchi kwa wakati,” alisema.
Siku ya Maadili na Haki za Binadamu ambapo 
kwa mwaka huu uzinduzi wake umefanyika 

tarehe 3 Desemba, 2023 inaadhimishwa 
sanjari na shughuli mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kufanyika kwa Jukwaa la Kitaifa 
la wadau wa juhudi dhidi ya rushwa, 
Maadhimisho ya Wiki ya huduma kwa 
jamii yatakayofanyika kwenye viwanja vya 
Nyerere Square kuanzia tarehe 5 hadi siku 
ya kilele Desemba 10, 2023 ambapo wadau 
wa Serikali na Mashirika yasiyo ya Kiserikali 
yanayojihusisha na masuala ya maadili 
na haki za binadamu watatoa huduma 
mbalimbali, watajibu maswali kuhusu 
haki katika nyanja ya maadili, kuzuia na 
kupambana na rusha, utawala bora na haki 
za binadamu.

Ametaja shughuli nyingine kuwa ni utoaji 
wa elimu kupitia Vyombo mbalimbali vya 
Habari ili kuendelea kuuhabarisha umma 
juu ya umuhimu wa kuzingatia maadili, 
kutokujihusisha na rushwa na kuzingatia 
haki za binadamu.

Kwenye mjadala uliofanyika kwenye Jukwaa 
la Kitaifa la Wadau wa Juhudi dhidi ya 
rushwa washiriki wamesisitiza elimu kuhusu 
maadili mema kuendelea kutolewa ili jamii 
ijikite katika kufanya mambo mema vile vile 
wamewataka Watanzania kusimamia mali ya 
umma kama vile wanavyosimamia mali zao 
wenyewe kwa faida ya kizazi chetu kijacho 
na maendeleo ya nchi. Maadhimisho ya siku 
ya Maadili na Haki za Binadamu kwa mwaka 
huu yamebeba kauli mbiu isemayo “Zingatia 
maadili, utu, uhuru na haki kwa watu wote 
kwa maendeleo endelevu.”

NCHI IKITAWALIWA NA RUSHWA HAIWEZI 
KUFIKIA MALENGO: BI. MAKONDO
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Washiriki kwenye Jukwaa la Kitaifa la Wadau wa juhudi dhidi ya rushwa, wakisikiliza 
hotuba, tarehe 04 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.

Meza Kuu kwenye picha ya pamoja na baadhi ya Watumishi wa Serikali kwenye Jukwaa la Kitaifa la Wadau 
wa juhudi dhidi ya rushwa, wakisikiliza hotuba, tarehe 04 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.

Na William Mabusi 
– WKS Dodoma

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo akihutubia kwenye Jukwaa la Kitaifa la 
Wadau wa juhudi dhidi ya rushwa, tarehe 04 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.



Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi 
Dkt. Pindi Chana amesema kuwa 
Watoto zaidi ya milioni 8.8 wamesajiliwa  
na kupatiwa vyeti vya kuzaliwa katika 
mikoa 26 ya Tanzania Bara kupitia 
Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri 
chini ya miaka mitano.

Mhe. Waziri Balozi Dkt. Pindi Chana 
ameyasema hayo wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa Mpango leo Desemba 
08, 2023 katika viwanja vya Mbagala 
Zakhiem Jijini Dar es Salaam.

Uzinduzi huu unahitimisha Mikoa 26 ya 
Tanzania bara ambapo Mkoa wa Dar es 
Salaam unatarajiwa kusajili jumla ya 
watoto 248,298 na kupatiwa vyeti vya 
kuzaliwa bila ya malipo kupitia vituo 505 
vya usajili ambavyo ni Vituo vya Afya na 
Ofisi za Watendaji wa Kata.

Kwa upande wake  Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Mary 
Makondo amesema, mpango huo 
ulioanza jijini Mbeya mwaka 2013 na 
kuhitimishwa jijini Dar es Salaam ikiwa 
ni  jitihada za Serikali ya Awamu ya 
Sita ambayo imekuwa ikitenga bajeti 
ya utekelezaji wa majukumu  hayo na  
kuhakikisha wananchi wanasogezewa 
huduma katika maeneo wanakoishi.

Ameongeza kuwa, mpango huo ni mfano 
wa maboresho kwa kuwa huduma 
zimesogezwa karibu na wananchi na 
kutumia teknolojia ya simu za mkononi 
ambayo inarahisisha upatikanaji wa 
takwimu za watoto wengi wanaosajiliwa 
ndani ya muda mfupi.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri 
RITA Dkt. Amina Msengwa amesema 
kuwa mpango huo ulianzishwa na 

Serikali kupitia RITA kwa kundi hilo la 
kimkakati la watoto kwani mipango 
mingi ya maendeleo hutegemea 
takwimu sahihi na hivyo kupitia mpango 
huo utawezesha Serikali kupata 
takwimu sahihi kwa wakati.

Naye Kabidhi Wasii Mkuu Bw. Frank 
Kanyusi amesema, Lengo la Mpango 
huo ni kuongeza kasi ya ya Usajili na 
kutoa vyeti kwa watoto wa Umri chini 
ya miaka mitano pamoja na kusogeza 
huduma kwa wananchi kuanzia ngazi ya 
Kata.

“Chimbuko la mpango huu ni kasi ndogo 
ya usajili, Serikali kwa kushirikiana 
na wadau wakaleta mpango huu ili 
kuongeza kasi ya usajili na utoaji wa 
vyeti vya kuzaliwa kwa watanzania 
wote.” Amesema.

Pia, amewashukuru wadau mbalimbali 
wa Kitaifa na Kimataifa ambao ni Serikali 
ya Canada, Shirika la kuhudumia watoto 
duniani UNICEF, Kampuni ya simu za 
mkononi Tigo na kuahidi kuendelea na 
ushirikiano katika utoaji wa huduma 
hiyo kwa wananchi.

TANZANIA IMESAJILI NA KUTOA VYETI 
VYA KUZALIWA KWA WATOTO ZAIDI YA 
MILIONI NANE
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akizindua Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri chini ya 
miaka mitano, Desemba 08, 2023 katika viwanja vya Mbagala Zakhiem Jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akihutubia wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri chini ya miaka mitano, Desemba 08, 
2023 katika viwanja vya Mbagala Zakhiem Jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu Wizira ya Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo akihutubia wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri chini ya miaka mitano, Desemba 08, 
2023 katika viwanja vya Mbagala Zakhiem Jijini Dar es Salaam.

Wananchi wakipatiwa huduma ya Usajili wa Watoto wa Umri chini ya miaka mitano, 
Desemba 08, 2023 katika viwanja vya Mbagala Zakhiem Jijini Dar es Salaam.

Na Lusajo Mwakabuku & 
– Dar es Salaam. 



Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi 
Dkt. Pindi Chana (Mb) amesema Tanzania 
inaweza kusonga mbele na kushinda vita 
dhidi ya Ukatili wa Kijinsia ikiwa wote 
tutazungumza na kupaza sauti kupinga 
Unyanyasaji wa kijinsia huku akiitaka jamii 
kushiriki kikamilifu katika kutoa ushahidi 
wa matukio ya unyanyasaji wa kijinsia mara 
inapotakiwa kufanya hivyo.

Ameziagiza Taasisi za dini na Wazee wa 
kimila, Wanahabari na Wadau wa Maendeleo 
na wananchi wote wawe tayari kuchukua 
hatua za maksudi kukomesha ukatili wa 
kijinsia kwenye jamii zetu kuanzia familia, 
makazini kwetu na kwenye jamii zetu kwa 
ujumla.

Dkt. Chana ameyasema hayo alipokuwa 
akifungua Maadhimidho ya siku 16 za 
Kupinga Ukatili dhidi ya Kijinsia, tarehe 06 
Desemba, 2023 Jijini Dodoma, tukio ambalo 
limefanyika chuo Kikuu cha Dodoma.

“Tuwaamini wenzetu pale wanapotuambia 
wananyanyaswa, tuwasikilize na tuwasaidie, 
na hata tukiwa nyumbani tuwe wasikivu kwa 
watoto, wakituambia wanafanyiwa vitendo 
vya ukatili wa kijinsia tufuatilie kwa ukaribu 
na kuchukua hatua za kisheria, tuache 
kumaliza masuala ya ukatili kifamilia kwani 
watendaji wataendelea kufanya vitendo 
hivyo.” Alisema.

Dkt. Chana ameongeza kuwa “ukatili wa 
kijinsia ni moja ya changamoto kubwa 
inayorudisha nyuma juhudi za kutambua 
usawa wa binadamu na utu wa mwanamke 
katika dunia ya leo, ni zao la mtizamo usio 
sahihi uliojengeka kwenye mila na desturi 
katika jamii unaomchukulia mwanamke 
kama mali ya mwanaume na kwamba ni 
kiumbe aliyeumbwa kutekeleza utashi wa 
mwanaume.”

Wakati Tanzania ikifanya Maadhimisho ya 
kimataifa ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia takwimu zinaonesha kuwepo kwa 
ongezeko la matukio ya ukatili huo hapa 
nchini. Ongezeko hilo linatokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo jamii kuwa na uelewa 
zaidi juu ya madhara yatokanayo na ukatili 
wa kijinsia na kutoa taarifa za matukio ya 
ukatili huo katika Madawati ya Jinsia.

Sababu zingine ni mmomonyoko wa maadili, 
hali ngumu ya maisha ambayo huleta 
msongo wa mawazo kwa baadhi ya watu na

kujikuta wakitenda matukio hayo. Sababu 
nyingine ni  mila na tamaduni kandamizi, 
kushamiri kwa mfumo dume katika jamii 
zetu, matumizi  mabaya ya teknolojia 
ambayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa 
yakisababisha vijana kufanya vitendo vya 
kikatili hasa ubakaji wa watoto na wanawake 
lakini pia kulawiti.

Katika kukabiliana na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia nchini Dkt. Chana amesema 
Serikali inaendelea kuimarisha mifumo ya 
upatikanaji haki kwa wananchi hususan 
wanawake, watoto na makundi maalum 
ikiwa ni pamoja na kutunga sheria 
mbalimbali, kufanya maboresho ya mara 
kwa mara ya sheria, kanuni, miongozo na 
hata sera zinazosimamia usawa na ulinzi wa 
makundi mbalimbali.

Aidha, Serikali inayo mikakati mbalimbali ya 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu masuala ya 
ukatili wa kijinsia akiitaja moja ya mikakati 
hiyo kuwa ni Kampeni Kabambe ya Huduma 
za Msaada wa Kisheria iitwayo Mama Samia 
Legal Aid Camapign ambayo inatekelezwa na 
Wizara ya Katiba na Sheria kwa kushirikiana 
na Wadau wa masuala ya upatikanaji haki 
hapa nchini.

Amevipongeza vyombo vya utoaji haki 
kuhakikisha washukiwa wote wa vitendo vya
ukatili wa kijinsia wanachukuliwa hatua kwa 
mujibu wa sheria, kushughulikia mashauri 
kwa wakati na hivyo kesi kuhitimishwa ndani 
ya muda mfupi.

Dkt. Chana amelishukuru Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ), kwa 
kushirikiana na Wizara na Chuo Kikuu cha 
Dodoma katika kuandaa maadhimisho 
hayo. Amemtaka Makamu Mkuu wa Chuo 
cha Dodoma Prof. Lughano Kusiluka na 
Amidi wa Shule ya Sheria Dkt. Ines Kajiru 
kuendelea kuwajenga wanafunzi wao katika 
misingi ya kuwa mabalozi wema wa masuala 
ya ukatili wa kijinsia.

Aidha, ameaomba Wadau wa Maendeleo na 
Mashirika yanayotetea haki za wanawake 
na watoto kuongeza mashirikiano ya muda 
mrefu na usaidizi katika kuunga juhudi za 
Serikali katika kutokomeza vitendo vya 
ukatili wa kijinsia miongoni mwa jamii huku 
akiyataka mashirika hayo kujikita zaidi 
katika maeneo ya pembezoni kwani kule 
ndipo kwenye changamoto zaidi kutokana 
na ukweli kwamba, elimu ya masuala haya 
bado haijafika vya kutosha kwahiyo jamii 
bado inaamini katika mila na desturi.

“UNYANYASAJI WA KIJINSIA HAUNA 
NAFASI KATIKA NCHI YETU” DKT. CHANA
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akihutubia wakati akifungua Siku 16 za Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia, tarehe 06 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.

Meza Kuu kwenye picha ya pamoja na baadhi ya Wawakilishi wa Wizara na Taasisi 
kwenye hafla ya kufungua Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, tarehe 06 Desemba, 
2023 Jijini Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana alipotembelea Dawati la 
Jinsia Chuo Kikuu cha Dodoma kabla ya kufungua siku 16 za kupinga ukatili ya kijinsia, 
tarehe 06 Desemba, 2023

Na William Mabusi  
– WKS Dodoma. 



Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana ametoa wito kwa watumishi wa umma 
kufanya kazi kwa weledi na uadilifu kwa kuzingata 
maslahi mapana ya Serikali na Taifa kwa ujumla.

Dkt. Chana ameyasema hayo wakati akifungua 
kikao cha Baraza la Wafanyakazi wa ofisi ya RITA 
tarehe 22 Desemba, 2023 linalofanyika Jijini 
Arusha. Baraza hilo linafanyika ikiwa ni utekelezaji 
wa Sheria ya ajira na Mahusiano kazini.

Amesema, “huduma ya usajili wa matukio muhimu 
ya binadamu na Takwimu mnazotoa ni huduma 
zinazowagusa wananchi moja kwa moja. Hivyo, 
mkiwa wafanyakazi mlioaminiwa na Serikali ya 
Tanzania endeleeni kutekeleza majukumu yenu 
kwa weledi na uadilifu kwa kuzingata maslahi 
mapana ya Serikali na Taifa kwa ujumla.”

Amezitaja huduma zinazotolewa na RITA kuwa ni 
pamoja na usajili wa Vizazi, Vifo, Ndoa, Talaka na 
Watoto wa kuasili, Usimamizi wa mirathi, Usajili 
wa Bodi za Wadhamini, Kuandika na kuhifadhi 
wosia miongoni mwa zingine.

Dkt. Chana amemshukuru Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa utekelezaji wa falsafa ya R 4 hususan 
kwenye maboresho ya huduma zinazotolewa 
na Wakala wa RITA huku akiuagiza uongozi wa 
RITA kushughulikia changamoto mbalimbali 
za watumishi. “shughulikieni changamoto za 
wafanyakazi waweze kufanya kazi kwa furaha na 
ufanisi kwa kuwa mtumishi akiwa na furaha katika 
kazi ni wazi utendaji wake utakuwa wenye tija.”

Aidha, Dkt. Chana amehimiza umoja miongoni 
mwa wafanyakazi wa ofisi ya RITA akiwataka 
wajenge Utumishi wa Umma wenye kuzingatia 
Kanuni za Maadili ya Utumishi, kupinga rushwa na 
kuheshimu sheria.

DKT. CHANA ATAKA WATUMISHI 
KUFANYA KAZI KWA KUZINGATIA 
MASLAHI YA TAIFA
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akihutubia wakati akifungua kikao cha Baraza la Wafanyakazi 
wa Ofisi ya RITA, 22 Desemba, 2023 Jijini Arusha.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akihutubia wakati akifungua kikao cha Baraza la Wafanyakazi 
wa Ofisi ya RITA, 22 Desemba, 2023 Jijini Arusha.

Na William Mabusi  
– WKS Dodoma. 



Maadhimisho ya siku ya Maadili na haki za 
binadamu yalizinduliwa rasmi tarehe   03 
Desemba, 2023 katika hafla iliyofanyika 
katika Uwanja wa Jamhuri Jijini Dodoma. 
Kauli mbiu ya maadhimisho hayo ni 
“Zingatia Maadili, Utu, Uhuru, na Haki kwa 
watu wote kwa maendeleo endelevu”

Akizindua maadhimisho hayo Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana alisema kuwa maadhimisho hayo 
yana lengo la kuwakumbusha viongozi, 
watumishi na wananchi kwa ujumla wake 
juu ya dhana nzima ya kuwa na  maadili, 
kukwepa vitendo vya rushwa, kuzingatia 
haki za binadamu, kufuata taratibu na 
kanuni mbalimbali za nchi jambo ambalo 
litaileta maendeleo katika jamii na Serikali 
kwa ujumla.

Mhe. Pindi aliendelea kusema kuwa 
jukumu la Serikali ni kuhakikisha kuwa 
inawaletea wananchi maendeleo hivyo 
usimamizi wa Maadili na mapambano 
dhidi ya rushwa na masuala ambayo 
lazima yatiliwe mkazo ili kuwa na 
viongozi, watumishi na jamii yenye madili 
na itakayokua mstari wa mbele katika 
kukwepa vitendo vya rushwa jambo 
ambalo litasaidia usimamizi na matumizi 
mazuri ya rasilimali za nchi.

“Serikali yetu chini ya Rais wetu mpendwa 
Mhe. Samia Suluhu Hassan imekua

ikipeleka fedha nyingi katika miradi 
mbalimbali lakini fedha hizo zimekua 
zikiishia katika mifuko ya watu wachache 
waliokosa maadili na kukwamisha juhudi 
za Serikali yetu, niwaase ndugu zangu 
tushiriki kwa pamoja kusimamia maadili 
na kupinga vitendo vya rushwa na tuiunge 
Serikali yetu mkono ili sote tufurahie 
rasilimali za nchi yetu” alisema.

Pamoja na hayo  Mhe. Pindi alisema kuwa 
maadhimiso ya siku ya maadili na haki 
za binadamu yanapaswa kuwa endelevu 
”Kuadhimisha siku hii kunatupa fursa ya 
kujitathmini ni wapi tulipotoka ni wapi 
tulipo na ni wapi tunaelekea katika suala 
zima la Maadili” alisema.

Katika hatua nyingine Mhe. Pindi alitumia 
fursa hiyo kuwaasa baadhi ya watendaji 
wa serikali wasiofuata taratibu katika 
kutoa haki badala yake wanadai rushwa 
kwa njia mbalimbali jambo ambalo ni 
utomvu wa maadili “wapo baadhi ya 
watendaji wenzangu wanaotumia vyeo na 
madaraka  yao vibaya kwa kudai rushwa 
kwa njia mbalimbali na kukiuka haki za 
binadamu kwa kutokutoa maamuzi ya 
haki, tunapaswa kujitafakari na kuzingatia 
viapo vyetu” alisema.

Shuhuli mbalimbali zitafanyika katika 
kuadhimisha Siku ya Maadili na Haki 
za Binadamu kwa mwaka 2023 ikiwa ni 
pamoja na kutoa elimu kwa umaa kupitia 
vyombo mbalimbali vya habari nchini, 
jukwaa la wadau wa masuala ya rushwa, 
wiki ya kutoa huduma kwa jamii pamoja 

na kilele cha maadhimisho hayo tarehe 10 
Desemba,2023.

Maadhimisho ya siku ya Maadili na haki 
za binadamu nchini, imetokana na siku 
mbili tofauti ambazo huadhimishwa 
kimataifa ambazo ni Siku ya Kimataifa 
ya Kupambana na Rushwa pamoja na 
Siku ya Kimataifa ya Haki za Binadamu 
ambapo kuanzia mwaka 2016 Serikali 
iliamua kuadhimisha siku hizi kwa 
pamoja hivyo mwaka huu ni wa saba (7) 
kwa maadhimisho haya kufanyika kwa 
pamoja.

Maadhimisho hayo huratibiwa na taasisi 
zinazosimamia utawala bora ikiwa ni 
pamoja na  Ofisi ya Rais Ikulu, Ofisi ya 
Rais, Menejiment ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Sekretarieti ya Maadili ya  
Viongozi wa Umma, Wizara ya Katiba na 
Sheria, Taasisi ya Kuzuia na kupambana 
na Rushwa, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Tume ya Utumishi wa Umma, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi, Ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani wa Serikali pamoja na 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora.Maadhimisho hayo yamehudhuriwa 
na   wananchi kutoka mikoa mbalimbali 
nchini yakiambatana na mbio ndefu na 
fupi zilizoitwa Sepesha Rushwa Marathoni 
zikiwa na lengo la kupinga vitendo vya 
rushwa nchini. Kauli mbiu ya maadhimisho 
hayo ni “Zingatia Maadili, Utu, Uhuru na 
Haki kwa watu wote kwa Maendeleo ya 
Endelevu.”

Maadhimisho hayo yanaadhimishwa 
sambamba na maadhimisho ya miaka 75 
ya Tamko la Haki za Binadamu (Universal 
Declaration of Human Rights) ambayo 
huadhimishwa kila tarehe 10 Desemba ya 
kila mwaka hivyo siku hiyo ndiyo itakuwa 
kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Maadili 
na Haki za Binadamu Kitaifa.

MAADHIMISHO YA SIKU YA MAADILI NA 
HAKI ZA BINADAMU YAZINDULIWA.
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Na George Mwakyembe   
– WKS Dodoma. 



Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (Mb) ametoa 
wito kwa wananchi kuunga mkono 
jitihada za Serikali ili kuleta matokeo 
chanya katika kupinga vitendo vya 
ukiukwaji wa haki za binadamu, 
rushwa na mmomonyoko wa maadili 
akiwataka wanachi wanapobaini 
vitendo hivyo kutoa tarifa kwenye 
vyombo vya sheria ili wahusika 
wachukuliwe hatua.

Waziri Mkuu ameyasema hayo 
alipokuwa akihutubia wakati wa 
kufunga maadhimisho ya Siku ya 
Maadili na Haki za Binadamu Kitaifa 
leo tarehe 10 Desemba, 2023 hafla 
iliyofanyika Viwanja vya Nyerere 
Square Jijini Dodoma yakiongozwa 
na kauli mbiu isemayo “Zingatia 
maadili, utu, uhuru na haki kwa watu 
wote kwa maendeleo endelevu.”

Mhe. Majaliwa amesema “Wananchi 
ninyi ni wadau wakubwa wa 
kutokomeza rushwa, kukomesha 
vitendo vya ukiukwaji wa haki za 
binadamu. Ili nchi yetu isiwe na 
vitendo vya rushwa, isiwe na vitendi 
vya ukiukwaji wa haki za binadamu 

nyie mnapaswa kufichua matendo 
hayo na kupeleka taarifa kwenye 
vyombo husika katika kusimamia na 
kudhibiti matendo hayo, mwananchi 
usikubali kutoa rushwa popote 
unapotakiwa kupata huduma.”
Katika kukabiliana na dhuruma ya 
rushwa amesema nchi imekuwa 
ikifanya jitihada mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kuwa na Mkakati wa 
Kitaifa wa kupambana na rushwa 
ambao hadi sasa umetekelezwa 
kwa Awamu Tatu na katika hafla 
hiyo alizindua Mkakati wa Nne wa 
kupambana na rushwa ili uanze 
kutumika rasmi huku akiagiza 
elimu ya utekelezaji wa Mkakati huo 
iendelee kutolewa ili kuwawezesha 
wadau wote kuwa na uelewa wa 
pamoja katika kushiriki kutekeleza 
Mkakati huo.

Awali akitoa salaam kwenye hafla 
hiyo Waziri wa Katiba na Sheria 

Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb) 
amezishukuru
Wizara na Taaasisi ambazo kwa wiki 
nzima zimeshiriki kutoa elimu juu ya 
haki za binadamu, rushwa, vitendo 
vya ukatili wa kijinsia. Aidha, Wizara 
hizo pia zilitoa huduma na kutatua 
malalamiko kutoka kwa wananchi. 
Amevishukuru Vyombo vya Habari 
kwa kurusha vipindi kwenye redio na 
TV na kutoa taarifa za maadhimisho 
hayo tangu yalipozinduliwa tarehe 3 
Desemba, 2023.

Maadhimisho hayo yanaenda 
sambamba na maadhimisho ya 
miaka 75 ya Tamko la Dunia kuhusu 
haki za binadamu la mwaka 1948 
ambapo Tanzania ni miongoni 
mwa nchi wanachama wa Umoja 
wa Mataifa iliyoridhia mikataba 
mbalimbali ikiwemo ya  haki za 
binadamu ya Kikanda na Kimataifa.

WANANCHI 
WATAKIWA KUUNGA 
MKONO JITIHADA ZA 
SERIKALI KUPINGA 
UKIUKWAJI WA HAKI 
ZA BINADAMU
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Na George Mwakyembe & 
William Mabusi    
– WKS Dodoma. 

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Pindi Chana akitoa neno la utambulisho 
kwenye kilele cha Maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za Binadamu yaliyofanyika 
tarehe 10 Desemba, 2023 Jijini Dodoma

Mgeni Rasmi Mhe. Kassim Majaliwa akiwa na viongozi wengine Meza Kuu kwenye 
kilele cha maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za Binadamu  yaliyofanyika tarehe 
10 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa akitoa hotuba kwenye Kilele cha Maadhimisho ya siku ya 
Maadili na Haki za Binadamu yaliyofanyika leo tarehe 10 Desemba 2023 Jijini Dodoma



Ujenzi wa jengo la Wizara ya Katiba 
na Sheria linalojengwa Mji wa Serikali 
Mtumba limefikia asilimia themanini 
(80).

Taarifa hiyo imetolewa na Bw. 
Ibrahimu Chatila Mtaalam Mwelekezi 
kutoka Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) kwa Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Katiba na Sheria Dkt. 
Khatibu Kazungu tarehe 29 Desemba, 
2023 alipotembelea maendeleo 
ya ujenzi huo. Aidha, Bw. Chatila 
amemtaka Mkandarasi wa ujenzi huo 
SUMA JKT kutobweteka kwa hiyo 
asilimia themanini kwani mradi huo 
ni miongoni mwa miradi ambayo 
Mkandarasi analipwa kwa wakati.

Akitoa maelekezo baada kukagua 
maendeleo ya ujenzi huo Dkt. 
Kazungu amesema “jitihada 
mlizoonesha hadi kufikia hatua 
hii ongezeni bidii na hasa baada 
ya kupokea vifaa vyenu vya ujenzi 
ambavyo bado viko bandarini.”

Kabla ya kufanya ukaguzi wa ujenzi 
Dkt. Kazungu akiwa na Menejimenti 
ya Wizara hiyo walikutana na kufanya 
mazungumzo na Wakandarasi 
kutoka SUMA JKT na Wataalam wa 
Majengo kutoka TBA.

Ujenzi wa 
Jengo la 
Wizara Wafikia 
Asilimia 80
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 William Mabusi    
– WKS Dodoma. 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu akitembelea na kukagua ujenzi wa jengo la Wizara, tarehe 29 Desemba, 
2023 Mji wa Serikali Mtumba

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu akishauri jambo alipotembelea na kukagua ujenzi wa 
jengo la Wizara, tarehe 29 Desemba, 2023 Mji wa Serikali Mtumba.

Mkandarasi Nasiri Nassoro akifafanua jambo wakati akitoa maelezo ya maendeleo ya ujenzi wa jengo la Wizara kwa Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Katiba na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu alipotembelea na kukagua ujenzi huo, tarehe 29 Desemba, 2023 Mji wa Serikali Mtumba.



Matukio Katika Picha

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akipiga picha aliposhiriki 
kufungua Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, tarehe 06 Desemba, 2023 Jijini 
Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akishiriki katika zoezi la kutoa 
vyeti vya kuzaliwa kwa Watoto wa Umri chini ya miaka mitano, Desemba 08, 2023 
katika viwanja vya Mbagala Zakhiem Jijini Dar es Salaam.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akiwa katika banda la Wizara ya Katiba na Sheria 
kwenye Kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za Binadamu yaliyofanyika 
tarehe 10 Desemba, 2023 Jijini Dodoma. 

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akisalimiana na viongozi mbalimbali wa vyama kabla ya Kuanza kwa mkutano maalumu 
wa wa Baraza la Vyama vya Siasa Unaoshirikisha Wadau wa Demokrasia ya Vyama vingi vya Siasa Kujadili Miswada ya Sheria za Uchaguzi na Sheria 
za Vyama  vya Siasa 03/01/2024.

Rais wa serikali ya Mapinduzi Zanzibar Mhe. Hussein Ali Mwinyi akiwa katika picha ya pamoja na wajumbe 
alipozindua Kikao cha kawaida cha 77 cha Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu Jijini Arusha tarehe 
20/10/2023.

Washiriki siku ya kufungua Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, 
wakimkaribisha ukumbini Mgeni Rasmi Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana tarehe 06 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akipata maelezo 
kutoka kwa Amidi wa Shule ya Sheria Dkt. Ines Kajiru kuhusu Kliniki ya 
Sheria Chuo Kikuu cha Dodoma, tarehe 06 Desemba, 2023

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana kwenye picha ya pamoja na baadhi ya viongozi 
walioshiriki hafla ya kufungua Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, tarehe 06 Desemba, 2023 Jijini Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi H. Chana (kulia) 
akisalimiana na Mhe. Haroun Ali Suleiman, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais-Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora wakati walipokutana 
Arusha kwenye Kikao cha kawaida cha 77 cha Tume ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu.
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